

HALMASHAURI YA WILAYA YA _____, SHULE YA MSINGI _____

MTIHANI WA UPIMAJI, DARASA LA IV.

SOMO : HISTORIA YA TANZANIA NA MAADILI

Muda: saa 1:30

2025

SEHEMU A (Alama 20)

Jibu maswali **yote** katika sehemu hii

1. Jibu vipengele (i) - (x) kwa kuchagua jibu sahihi na kuandika **herufi yake** katika kisanduku ulichopewa.
 - (i) Shughuli za kijamii zilitumika kuwaelimisha wanajamii kuhusu umuhimu wa kushikamana na maadili A.jando na unyago B. Matambiko na Sherehe C.Shule na majukwaa D.shule na makanisa
 - (ii) _____yalichukua nafasi muhimu katika sayansi na teknolojia ya tiba za asili, yakiwa msingi wa usalama, siri, na ufanisi wa tiba A.maadili B. mila na desturi C. Maarifa D. Maisha []
 - (iii) katika jamii za kale Vyanzo vya dawa vilipatikana kwa urahisi kutoka wapi?
A.Mazingira ya asili B. hospitalini C. Kwenye maabara za jamii D.Famasi za kale []
 - (iv) Ipi kati ya zifuatazo ni Sayansi na Teknolojia Zilizotumika Kutengeneza Dawa?
A.kuchoma B.kupima kwenye maabara C.Kuyeyusha D. Kujenga bohari za madawa []
 - (v) Taja rasilimali za asili zilizotumiwa na Jamii za kale kutengeneza nguo?
A. ngozi za wanyama na magome ya miti B. Pamba na magome ya miti C. Ngozi za Wanyama na pamba D. Majani ya mime na pamba []
 - (vi) Ni jamii zilizokuwa Maarufu kwa nguo zao za mbungu A. wachaga. B. Wahaya . C. wanyamwezi D. wasukuma []
 - (vii) uliwezesha utengenezaji wa zana bora za kilimo, uwindaji, na uvuvi. Hii ilisababisha uzalishaji mkubwa wa mazao na mazao ya baharini.. A. zana za chuma B.Zana za kati C.Zana za mawe D.Zana za kale []
 - (viii) Ni shughuli ya kiuchumi muhimu kwa jamii za kale zilizokuwa karibu na bahari, maziwa, na mito mikubwa. A. Kilimo B. uvuvi C. Utalii D. Usafirishaji []
 - (ix) Walitoka Kaskazini mwa Ziwa Nyasa na walitengeneza vyombo imara
A. wakisi B. wapare C. wachaga D.wafipa []
 - (x) Walikuwa maarufu kwa kutengeneza nyavu na mitego
A. Wanyina B. wandali C. wajita D.wahehe []
2. Jibu vipengele (i) – (v) kwa kuoanisha Orodha A na Orodha B. maelezo kuhusu Vichocho vya mabadiliko ya sayansi na teknolojia kabla ya ukoloni.

Orodha A	Herufi	Orodha B
(i) ni mwenendo au utendaji uliokubalika katika jamii.	()	A Elimu ya jando na unyago
(ii) ilihusisha mafunzo maalum kwa vijana waliokuwa wanakaribia balehe. Mafunzo haya yalikuwa muhimu kwa jamii kwa sababu yaliwaandaa vijana	()	B Vifaa vya jadi zilizotumika katika ujenzi
(iii) sehemu ambapo jamii huishi na kufanya shughuli zao za kila siku. Kabla ya ukoloni, makazi ya jamii zetu yalitegemea mambo kadhaa muhimu;.	()	C Elimu ya jadi
(iv) Udongo, nyasi, miti, na mawe..	()	D Mabadiliko ya kidemografia
(v) walijenga nyumba kubwa kwa wazazi na ndogo kwa vijana wa kiume.	()	E Wangoni na wanyakusa
		F makazi
		G Maadili
		H Mahitaji ya kijamii

3. Jibu vipengele (i) - (v) kwa kuchagua jibu sahihi katika sanduku hapo chini na kuliandika katika sehemu iliyoachwa wazi.

Uaminifu, Heshima, ukweli, Utu, upendo, umoia, ushirikiano

CONTACT: MBI EDUCATIONAL SERVICES +255766617162 Email: info@mbieducationalservices.co.tz

Website: <https://mbieducationalservices.co.tz>

- i) Thamani ya binadamu inayojumuisha huruma, ukarimu, na heshima huitwa_____
- ii) Kuonyesha adhimu kwa haki na maoni ya wengine huitwa_____
- iii) Kujali na kuonyesha huruma kwa wengine kwa dhati huitwa_____
- iv) Hali ya kusema na kutenda kwa usahihi na uwazi huitwa_____
- v) Kuwa na tabia ya kuaminika na kutimiza ahadi huitwa_____

SEHEMU B (Alama 18)

4. jibu maswali katika vipengele (i) - (iii):

- (i) Taarifa za kihistoria ni muhimu kwetu, kwa jamii na Taifa. Hivyo, kujifunza historia ya Tanzania ni muhim. Taja faida mbili za kujifunza historia ya Tanzania na maadili
 - a. _____
 - b. _____
- (ii) Taja vitendo viwili vya kimaadili vinavyoonesha heshima vinavyofanyika shuleni
 - a. _____
 - b. _____
- (iii) Kwanini vitendo vya kimaadili ni muhimu katika jamii yoyote (taja umhimu mmoja)_____

5. Chunguza kwa makini picha ifuatayo, kisha jibu maswali yanayofuata.



Maswali

- (a) Taja shughuli iliyokuwa ikifanywa na jamii za kale kujipatia chakula iliyoonyeshwa katika picha hapo juu? _____
- (b) Taja vifaa viwili vilivyokuwa vikitumika katika shughuli iliyoonyeshwa hapo juu kwenye picha
 - a) _____
 - b) _____
- (c) Eleza faida moja ya shughuli uliyotaja swali (i) katika jamii za kale _____
- (d) Ni Wanyama gani walitumika katika shughuli uliyotaja swali (i) katika jamii za kale? _____
- (e) Taja vifaa viwili vilivyokuwa vikitumika katika shughuli hiyo iliyoonyesha kwenye picha hapo juu. i. _____
ii. _____

SEHEMU C (Alama 12)

Jibu swali la **sita (6)**

6. Soma kwa makini kifungu cha habari kifuatacho, kisha jibu maswali katika vipengele (a) – (f) kwa kuandika jibu lililo sahihi katika sehemu zilizoachwa wazi.

Tanzania ni nchi iliyopatikana baada ya kuunganishwa kwa Tanganyika na Zanzibar mnamo tarehe 26 Aprili 1964 Tanganyika ilipata uhuru wake kutoka kwa Waingereza tarehe 9 Desemba 1961, na Zanzibar ilipata uhuru tarehe 10 Desemba 1963, kisha mapinduzi yalifanyika Januari 1964. Viongozi waliokuwa mstari wa mbele katika kupigania uhuru walikuwa kama Mwalimu Julius Kambarage Nyerere wa Tanganyika na Sheikh Abeid Amani Karume wa Zanzibar.

Baada ya uhuru, serikali iliweka mkazo mkubwa katika kuhimiza umoja, amani, na maadili mema kwa wananchi. Maadili hayo yalijumuisha heshima kwa wakubwa, kushirikiana, ukweli, na uzalendo. Mwalimu Nyerere alisisitiza falsafa ya Ujamaa na Kujitegemea, akiamini kwamba maendeleo ya kweli yanatokana na mshikamano wa wananchi.

Mpaka leo, historia ya Tanzania inafundisha umuhimu wa maadili mema kama msingi wa jamii yenye maendeleo na mshikamano. Vijana wanafundishwa kuenzi historia hii kwa kuwa waadilifu, watiifu, na wazalendo.

MASWALI

- i. Tanzania ilianzishwa rasmi tarehe ngapi? _____
- ii. Ni viongozi gani wawili waliotajwa kama wapigania uhuru katika kifungu? _____
- iii. Maadili gani yalihimizwa baada ya Tanzania kupata uhuru? Taja angalau mawili
 - a. _____
 - b) _____
- iv. Kwa nini ni muhimu kwa vijana wa leo kuenzi historia ya Tanzania? _____

CONTACT: MBI EDUCATIONAL SERVICES +255766617162 Email: info@mbieducationalservices.co.tz

Website: <https://mbieducationalservices.co.tz>

**KWA MAHITAJI YA EDUCATIONAL
SUPPORT SERVICES KAMA MAAZIMIO,
MAANDALIO, MITIHANI, NUKUU ZA SOMO,
VITABU N.K (KUENZIA WALI HADI KIDATO
CHA SITA)**

WASILIANA NASI:

**MBI EDUCATIONAL SERVICES AND
STATIONERY
KUPITIA:**

CALL, MESSAGE OR WHATSAPP:

0766617162

0683205565

EMAIL: info@mbieducationalservices.co.tz

WEBSITE: <https://mbieducationalservices.co.tz>

**I. MITIHANI KWA KILA SETI YA SHULE ZA
MSINGI (BOTH SWAHILI AND ENGLISH
MEDIUM SCHOOLS) NI SH. 8000, KILA
SOMO O'LEVEL NI SH. 2500, KILA SOMO
A'LEVEL NI SH. 3000 TU**

II. KILA AZIMIO MSINGI SH. 1500, O'LEVEL SH. 2000, ADVANCE 3000 TU KWA KILA SOMO

III. NUKUU ZA SOMO NI SH. 5000 KWA KILA SOMO (AWALI, MSINGI NA O'LEVEL), NI SH. 10000 KWA KILA SOMO (A'LEVEL)

IV. MAANDALIO YA SOMO (MSINGI SH. 8000 KILA SOMO), (O'LEVEL SH. 5000 KILA SOMO), (A'LEVEL SH. 10000 KILA SOMO)

LIPIA KUPITIA:

VODACOM LIPA NAMBA: 58151873
Jina: MBI EDUCATIONAL SERVICES AND STATIONERY

YAS/TIGO LIPA NAMBA: 15049263
Jina: MBI EDUCATIONAL SERVICES AND STATIONERY

AIRTEL LIPA NAMBA: 13355758
Jina: MBI EDUCATIONAL SERVICES

HALOTEL LIPA NAMBA: 23450919
Jina: MBI EDUCATIONAL SERVICES

NMB

ACCOUNT:

51610090884

Jina: MBI EDUCATIONAL SERVICES AND STATIONERY

UKINUNUA AZIMIO, ANDALIO AU MITIHANI UTAPATA OFFER YA KUJAZIWA TAARIFA ZAKO KAMA UKIHITAJI, KAMA VILE:

- ☐ **Jina la halmashauri shule ilipo**
- ☐ **Jina la shule**
- ☐ **Jina la mwalimu**
- ☐ **Darasa na mkondo**
- ☐ **Nembo ya halmashauri shule ilipo**
- ☐ **Nembo ya shule kama unayo**
- ☐ **Picha yako/ya shule/ darasa n.k, kama ukihitaji ione kane kwenye cover page**